To top
11 ก.พ.

งานประกาศผล Academy Awards : Oscars 2020

กลับมาอีกครั้งกับงานประกาศรางวัลสุดยิ่งใหญ่ที่หลายคนจับตามอง อย่าง ออสการ์ (Oscar) หรือ Academy Awards 2020 ครั้งที่ 92 เมื่อวันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2020 ที่ผ่านมา ณ โรงละคร Dolby รัฐฮอลลีวูด ประเทศสหรัฐอเมริกา งานนี้เหล่านักแสดงแถวหน้าระดับเอลิสต์ของโลกตบเท้าเข้าร่วมงานกันอย่างคับคั่ง หลายคนคงจะกำลังรอลุ้นกันเลยว่าภาพยนตร์เรื่องไหนได้รางวัลอะไรบ้าง วันนี้เราจึงรวบรวมเหล่าผู้ที่ได้รางวัลออสการ์แบบละเอียด ครบทุกสาขา ทุกรายชื่อเข้าชิงมาให้ได้ทราบกันแล้วค่ะ

Oscars 2020

Oscars 2020

โดยรางวัลสาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ได้แก่ Parasite สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ได้แก่ วาคีน ฟินิกซ์ (Joaquin Phoenix) จากภาพยนตร์เรื่อง Joker สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ เรเน เซลเวเกอร์ (Renée Zellweger) จากภาพยนตร์เรื่อง Judy สาขานักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม ได้แก่ แบรด พิตต์ (Brad Pitt) จากภาพยนตร์เรื่อง Once Upon a Time in Hollywood สาขานัดแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ ลอรา เดิร์น (Laura Dern) จากภาพยนตร์เรื่อง Marriage Story และสาขาผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ได้แก่ บอง จุนโฮ (Bong Joon-ho) จากภาพยนตร์เรื่อง Parasite

รายชื่อผู้เข้าชิงและผู้ที่ได้รับรางวัล Oscar 2020 มีดังนี้

 

สาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • Ford v Ferrari
  • The Irishman
  • Jojo Rabbit
  • Joker
  • Little Women
  • Marriage Story
  • 1917
  • Once Upon a Time in Hollywood
  • Parasite

และผู้ที่ได้รางวัลในสาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม คือ Parasite

 

สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

  • อันโตนิโอ แบนเดอรัส (Antonio Banderas) จากภาพยนตร์เรื่อง Pain and Glory
  • ลีโอนาร์โด ดิคาปริโอ (Leonardo DiCaprio) จากภาพยนตร์เรื่อง Once Upon a Time in Hollywood
  • อดัม ไดรฟ์เวอร์ (Adam Driver) จากภาพยนตร์เรื่อง Marriage Story
  • โจนาธาน ไพรซ์ (Jonathan Pryce) จากภาพยนตร์เรื่อง The Two Popes
  • วาคีน ฟินิกซ์ (Joaquin Phoenix) จากภาพยนตร์เรื่อง Joker

และผู้ที่ได้รางวัลในสาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม คือ วาคีน ฟินิกซ์ (Joaquin Phoenix) จากภาพยนตร์เรื่อง Joker

 

สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

  • ซินเธีย เออร์ริโว (Cynthia Erivo) จากภาพยนตร์เรื่อง Harriet
  • สการ์เลตต์ โจแฮนส์สัน (Scarlett Johansson) จากภาพยนตร์เรื่อง Marriage Story
  • เซอร์ชา โรแนน (Saoirse Ronan) จากภาพยนตร์เรื่อง Little Women
  • ชาร์ลิซ เธอรอน (Charlize Theron) จากภาพยนตร์เรื่อง Bombshell
  • เรเน เซลเวเกอร์ (Renée Zellweger) จากภาพยนตร์เรื่อง Judy

และผู้ที่ได้รางวัลในสาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม คือ เรเน เซลเวเกอร์ (Renée Zellweger) จากภาพยนตร์เรื่อง Judy

 

สาขานักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

  • ทอม แฮงค์ส (Tom Hanks) จากภาพยนตร์เรื่อง A Beautiful Day in the Neighborhood
  • แอนโธนี ฮอปกินส์ (Anthony Hopkins) จากภาพยนตร์เรื่อง The Two Popes
  • แบรด พิตต์ (Brad Pitt) จากภาพยนตร์เรื่อง Once Upon a Time in Hollywood
  • โจ เพสซี (Joe Pesci) จากภาพยนตร์เรื่อง The Irishman
  • อัล ปาชิโน (Al Pacino) จากภาพยนตร์เรื่อง The Irishman

และผู้ที่ได้รางวัลในสาขานักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม คือ แบรด พิตต์ (Brad Pitt) จากภาพยนตร์เรื่อง Once Upon a Time in Hollywood

 

สาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

  • เคธี เบตส์ (Kathy Bates) จากภาพยนตร์เรื่อง Richard Jewell
  • ลอรา เดิร์น (Laura Dern) จากภาพยนตร์เรื่อง Marriage Story
  • สการ์เลตต์ โจแฮนส์สัน (Scarlett Johansson) จากภาพยนตร์เรื่อง Jojo Rabbit
  • ฟลอเรนซ์ พิวห์ (Florence Pugh) จากภาพยนตร์เรื่อง Little Women
  • มาร์โกต์ ร็อบบี (Margot Robbie) จากภาพยนตร์เรื่อง Bombshell

และผู้ที่ได้รางวัลในสาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม คือ ลอรา เดิร์น (Laura Dern) จากภาพยนตร์เรื่อง Marriage Story

 

สาขาผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • มาร์ติน สกอร์เซซี (Martin Scorsese) จากภาพยนตร์เรื่อง The Irishman
  • เควนติน ทารันติโน (Quentin Tarantino) จากภาพยนตร์เรื่อง Once Upon a Time in Hollywood
  • บอง จุนโฮ (Bong Joon-ho) จากภาพยนตร์เรื่อง Parasite
  • แซม เมนเดส (Sam Mendes) จากภาพยนตร์เรื่อง 1917
  • ทอดด์ ฟิลลิปส์ (Todd Phillips) จากภาพยนตร์เรื่อง Joker

และผู้ที่ได้รางวัลในสาขาผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม คือ บอง จุนโฮ (Bong Joon-ho) จากภาพยนตร์เรื่อง Parasite

 

สาขาภาพยนตร์ต่างประเทศยอดเยี่ยม

  • Corpus Christi จากประเทศโปแลนด์
  • Honeyland จากประเทศนอร์ทมาซิโดเนีย
  • Les Miserables จากประเทศฝรั่งเศส
  • Pain and Glory จากประเทศสเปน
  • Parasite จากประเทศเกาหลีใต้

และผู้ที่ได้รางวัลในสาขาภาพยนตร์ต่างประเทศยอดเยี่ยม คือ Parasite จากประเทศเกาหลีใต้

 

สาขาภาพยนตร์สารคดีขนาดยาวยอดเยี่ยม​

  • American Factory
  • The Cave
  • The Edge of Democracy
  • For Sama
  • Honeyland

และผู้ที่ได้รางวัลในสาขาภาพยนตร์สารคดีขนาดยาวยอดเยี่ยม​ คือ American Factory

 

สาขาภาพยนตร์สารคดีขนาดสั้นยอดเยี่ยม​

  • In the Absence
  • Learning to Skateboard in a Warzone (If You’re a Girl)
  • Life Overtakes Me
  • St. Louis Superman
  • Walk Run Cha-Cha

และผู้ที่ได้รางวัลในสาขาภาพยนตร์สารคดีขนาดสั้นยอดเยี่ยม​ คือ Learning to Skateboard in a Warzone (If You’re a Girl)

 

สาขาภาพยนตร์แอนิเมชันยอดเยี่ยม

  • ​How to Train a Dragon: The Hidden World
  • Toy Story 4
  • I Lost My Body
  • Klaus
  • Missing Link

และผู้ที่ได้รางวัลในสาขาภาพยนตร์แอนิเมชันยอดเยี่ยม คือ Toy Story 4

 

สาขาลำดับภาพยอดเยี่ยม

  • ไมเคิล แมคคัสเกอร์ (Michael McCusker) และ แอนดรูว์ บัคแลนด์ (Andrew Buckland) จากภาพยนตร์เรื่อง Ford v Ferrari
  • เธลมา สกูนเมกเกอร์ (Thelma Schoonmaker) จากภาพยนตร์เรื่อง The Irishman
  • ทอม อีเกิลส์ (Tom Eagles) จากภาพยนตร์เรื่อง Jojo Rabbit
  • เจฟฟ์ โกรธ (Jeff Groth) จากภาพยนตร์เรื่อง Joker
  • หยาง จิน โม (Yang Jin Mo) จากภาพยนตร์เรื่อง Parasite

และผู้ที่ได้รางวัลในสาขาลำดับภาพยอดเยี่ยม คือ ไมเคิล แมคคัสเกอร์ (Michael McCusker) และ แอนดรูว์ บัคแลนด์ (Andrew Buckland) จากภาพยนตร์เรื่อง Ford v Ferrari

 

สาขาถ่ายภาพยอดเยี่ยม

  • ร็อดริโก พรีโต้ (Rodrigo Prieto) จากภาพยนตร์เรื่อง The Irishman
  • ลอว์เรนซ์ แชร์ (Lawrence Sher) จากภาพยนตร์เรื่อง Joker
  • แจริน บลาสช์กี (Jarin Blaschke) จากภาพยนตร์ The Lighthouse
  • โรเจอร์ ดีกิ้นส์ (Roger Deakins) จากภาพยนตร์เรื่อง 1917
  • โรเบิร์ต ริชาร์ดสัน (Robert Richardson) จากภาพยนตร์เรื่อง Once Upon a Time in Hollywood

และผู้ที่ได้รางวัลในสาขาถ่ายภาพยอดเยี่ยม คือ